War - WE - Anime
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

[Truyện ngắn] Sợ?

2 posters

Go down

[Truyện ngắn] Sợ? Empty [Truyện ngắn] Sợ?

Bài gửi by 19101994 Thu Jun 28, 2012 4:12 pm

Sợ

Huỳnh Chí Phong
Bạn sợ gì nhất nào? Một con vật? Một thứ gì đó? Sợ chết?...

• Dù bạn sợ con gì hay vật gì, thời gian đều có thể xóa nhòa. Sẽ có những biến cố, những sự việc xảy ra, và bạn sẽ không còn sợ chúng…

• Khi bạn sợ chết, đó chính là động lực mạnh mẽ để giúp con người trở thành một anh hùng, một người dũng cảm, can đảm! Khi bạn sợ mất ai đó, sự sợ hãi sẽ đưa bạn sức mạnh để giúp họ. Khi bạn sợ bản thân mình sẽ chết, sự sợ hãi cũng tiếp sức để bạn vùng lên đấu tranh. Những kẻ nói mình không sợ chết là những kẻ cực kì sợ chết. Nhưng cũng có các trường hợp không sợ chết thật, vậy tôi xin nói thẳng thì chúng là lũ đầu đất. Sống không đáng để trân trọng sao phải chết? Chết vì ai đó ư? Chết để trả ơn ư? Chết vì đau khổ quá ư?

+ Chết vì người khác là một cái chết ngu xuẩn. Không ai muốn bạn chết vì họ, bạn có nghỉ nếu bạn chết thì những người yêu quí, thân yếu bên mình sẽ ra sao, và người được bạn cứu sẽ ân hận như thế nào? Tôi biết một câu nói, và tôi rất thích câu nói ấy, trích từ một anime:
“Noway I'm going to die for somebody's sake. I know the pain of "that someone" who was left behind to face the death. To live for myself. To die for myself. That is my pride.” – Xin để nguyên bản English gốc cho chính xác.

+ Chết để trả ơn còn ngu ngốc hơn việc trên kia! Cứu đã rồi chết, chắc không cần giải thích dài dòng làm gì, người cứu bạn chắc tức đến chết cho việc đó, còn nếu người đó đã chết thì…

+ Những kẻ tự sát chết vì quá đau khổ là những kẻ mềm yếu. Những tên đó “đáng chết”! Cuộc sống là đầy những khó khăn và thử thách, nếu chỉ vì một chút sai lầm dù đó là sai lầm khiến bạn từ một tổng giám đốc tiền tỉ xuống một nông dân bần cùng không xu dính túi thì chỉ thế mà tự sát, thì tôi cũng công nhận bạn nên chết đi cho lớp trẻ còn sức sống lên… Những kẻ nào bảo mình là ngoại lệ, bảo mình phải chịu cực khổ từ nhỏ đến lúc này thì đó là chuyện bình thường! Còn rất rất nhiều người như bạn đang ngoài kia, cực khổ không kém, thậm chí hơn, có người cũng than vãn như bạn, nhưng không phải tất cả, cũng có người biết phấn đấu và thành công. Cuộc sống vốn bất công, bất công với tất cả không chỉ riêng bạn. Tôi sẽ cho bạn một câu hỏi và hãy trả lời nó!
“Một gia đình có hai anh em hòa thuận. Vào một ngày bình thường như mọi ngày. Bố đưa người anh một ít tiền và mua bánh ăn. Cậu vâng lời bố và chạy đi mua, nhưng số tiền chỉ đủ mua một cái bánh… Cậu bâng khuân không biết sử lí như thế nào!” – Hãy giúp cậu bé chia công bằng cái bánh ấy cho em cậu đi, nếu bạn có thể?! Nếu theo tình nghĩa thì chắc chắn là cậu bé sẽ chia phân nữa hoặc thậm chí 1 góc lớn cho em cậu ta, nhưng tôi tự hỏi công bằng là thế? Sẽ chả công bằng với cậu nhóc đã phải cất bước đi mua! Vì vậy đừng bao giờ than trách đời bất công, cuộc sống công bằng hay không là do bạn, chính bạn sẽ đưa cuộc đời bất công của mình trở thành một cuộc đời thật sự công bằng với chính mình. Nhưng đừng vì thế mà đánh mất tình thương, đây chỉ là ví dụ về sự công bằng, nếu là thực tại thì tôi sẽ chia bánh cho em mình! Sáng suốt lựa chọn trong từng trường hợp, sẽ giúp bạn có được cả hai thứ đấy. Đừng vì chút lợi nhỏ, chút ghen tức mà đánh mất thứ quí giá nhất đời bạn, cũng đừng vì quá tin tưởng mà đánh mất sự sáng suốt của bản thân!
• Thế bạn sợ nhất là gì? Riêng tôi thì sợ sự cô đơn! Không gì đáng sợ bằng nó, đấy là sự thật!
+ Nhìu người sẽ nghĩ rằng việc mình quá bị chú ý sẽ rất phiền phức? Đúng vậy! Nhưng tôi thà bị chú ý, ít ra nó còn đỡ hơn việc không một ai chú ý mình!
+ Nhìu cậu bé bảo, được chú ý nhìu sẽ dễ bị hiếp đáp? Do cậu ta không có khả năng phản khán, hay do cậu ta quá… sợ? Tôi hiểu cảm giác ấy, sự bất lực không có khả năng lên tiếng hay hành động, một cảm giác mà mình đã quá quen với nó, vì vậy mình không muốn chút phản khán nào và đơn giản chỉ là chịu đựng. Nhưng ít ra bạn còn có thứ để phấn đấu vượt qua, có thứ để tranh đấu.
Vì vậy, đừng sợ gì ngoài sự cô đơn. Những việc tôi làm, những thứ tôi viết, tất cả chỉ muốn mọi người chú ý tôi, đó là thể hiện sự sợ hãi, sợ hãi sự cô đơn của bản thân tôi, tôi không phủ nhận điều đấy. Nếu ai đó đọc và hiểu được tôi, thì chân thành cảm ơn.
Đó là lí do tôi nói rằng “đừng sợ gì ngoài sự cô đơn”.

Tôi thà có người lấy mất người tôi yêu quí, để rồi có việc để hành hắn. Tôi thà tôi bị mọi người ganh ghét, đố kị để có thể ngẩn đầu kêu ngạo mình tài giỏi. Còn hơn là cô đơn, lạc lối giữa dòng đời… Đời vốn không công bằng vì thế hãy chọn cho mình những gì tốt nhất về sau, đừng vì chút lợi nhỏ mà đau khổ phần đời còn lại.
“Sợ? Sợ gì cơ? Tao chả sợ gì cả?”…
…“khốn nạn”
19101994
19101994
Admin
Admin

Gold : 4486

https://war-we.forumvi.com

[Truyện ngắn] Sợ? Empty Re: [Truyện ngắn] Sợ?

Bài gửi by 10a5vodoi Sat Jun 30, 2012 3:07 pm

dọc mõi cã mắt , truyện còn éo hay nữa chứ [Truyện ngắn] Sợ? 1767891195

10a5vodoi
Newbie
Newbie

Gold : 4364

Bài gửi by 19101994 Sat Jun 30, 2012 3:08 pm

truyện ko để hay, mà để mọi người đọc và cảm nhận, nếu mún hay thì cứ tìm những truyện trinh thám, hay truyện ma, v.v... mà đọc
19101994
19101994
Admin
Admin

Gold : 4486

https://war-we.forumvi.com

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics